BVR&MT – Những con sông, con suối là nơi đồng bào các dân tộc miền Tây Nghệ An sinh sống lâu đời, đồng thời nó cũng mang một nét đẹp thơ mộng, yên bình cho những ai yêu khám phá.
Những bản làng người Thái, Khơ Mú nằm bên con sông, con suối vùng cao xứ Nghệ mang một vẻ đẹp thơ mộng và yên bình. Trên thượng nguồn sông Nậm Nơn chảy qua, bản Hòa Lý (xã Mỹ Lý – Kỳ Sơn) hiện lên thơ mộng trong làn sương của buổi sáng ban mai. Ảnh: Đào ThọMùa nước cạn trên bến Con Phen (bản Con Phen – xã Hữu Khuông – Tương Dương). Ảnh: Đào ThọNhững bản làng của người Khơ mú nằm thưa thớt bên dòng Nậm Nơn cũng mang một vẻ đẹp thật thanh bình khi hoàng hôn xuống. Ảnh: Đào ThọBản nhỏ trên sông ở hạ lưu thủy điện bản Vẽ (xã Yên Na – Tương Dương) là một điểm dừng chân lý tưởng của nhiều du khách. Ảnh: Đào ThọBản Nhôn Mai (xã Nhôn Mai – Tương Dương) nơi con suối nhỏ chảy qua yên ả trong nắng chiều với những rặng dừa xanh mát. Ảnh: Đào ThọBản Lả (xã Lượng Minh – Tương Dương) nằm bên sông Nậm Nơn với những ngôi nhà sàn nằm san sát nhau trong mùa nước lũ. Ảnh: Đào ThọBản Lưu Phong (xã Lưu Kiền – Tương Dương) nằm bên dòng Nậm Càn uốn lượn quanh những khu ruộng bậc thang. Ảnh: Đào ThọBản Cửa Rào 1 nằm ở ngã ba sông Nậm Mộ và Nậm Nơn với 2 dòng nước khác nhau mang một vẻ đẹp kỳ thú. Ảnh: Đào ThọDo cuộc sống gắn bó lâu đời với sông nước nên phương tiện đi lại chủ yếu của người dân là thuyền bè. Ảnh: Đào ThọNhững con cá đánh bắt được từ khe suối từ lâu đã trở thành đặc sản được ưa thích như cá mát, cá lăng…Ảnh: Đào ThọKhông chỉ có tôm, cua, cá…đến đây du khách còn được thưởng thức những loại thực vật có một không hai trong món ăn của người vùng cao lấy từ khe suối, ấy là rêu đá. Ảnh: Đào ThọBến sông yên bình cũng là nơi sinh hoạt tắm rửa, giặt giũ của người dân vùng cao. Thực sự đây là điểm đến cho những ai yêu thích du lịch và nghỉ ngơi trong ngày hè nắng nóng. Ảnh: Đào Thọ