Luật sư và bạn đọc: Xử phạt thế nào đối với hành vi tàn phá rừng?

BVR&MT – Độc giả hỏi: Tôi thấy hình phạt hình sự chỉ áp dụng với cá nhân, không áp dụng với pháp nhân có đúng không? Như vậy những cơ quan, tổ chức có hành vi chặt phá rừng trái phép chỉ bị xử phạt hành chính thôi có đúng không?

Ảnh minh họa.

Luật sư Công ty Luật TGS trả lời:
Trước kia, pháp luật nước ta chỉ áp dụng hình thức xử phạt hành chính đối với pháp nhân, tổ chức, không áp dụng phạt hình sự đối với những đối tượng này. Tuy nhiên, Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 đã thay đổi, cụ thể với các pháp nhân, tổ chức có hành vi vi phạm vẫn có thể bị áp dụng hình thức xử phạt hình sự như thường. Cụ thể, luật quy định:
Điều 232. Tội vi phạm quy định về khai thác, bảo vệ rừng và lâm sản
….
Pháp nhân thương mại phạm tội quy định tại Điều này, thì bị phạt như sau:
a) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tiền từ 300.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng;
b) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, thì bị phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn từ 06 tháng đến 02 năm;
c)194Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, thì bị phạt tiền từ 3.000.000.000 đồng đến 6.000.000.000 đồng hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn từ 01 năm đến 03 năm;
d) Pháp nhân thương mại còn có thể bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, cấm kinh doanh, cấm hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định hoặc cấm huy động vốn từ 01 năm đến 03 năm.”
Điều 234. Tội vi phạm quy định về bảo vệ động vật hoang dã
…..
Pháp nhân thương mại phạm tội quy định tại Điều này, thì bị phạt như sau:
a) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tiền từ 300.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng;
b) Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, d, đ, e, g, h và i khoản 2 Điều này, thì bị phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng;
c) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, thì bị phạt tiền từ 3.000.000.000 đồng đến 6.000.000.000 đồng hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn từ 06 tháng đến 03 năm;
d) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại Điều 79 của Bộ luật này, thì bị đình chỉ hoạt động vĩnh viễn;
đ) Pháp nhân thương mại còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, cấm kinh doanh, cấm hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định hoặc cấm huy động vốn từ 01 năm đến 03 năm.
Hình thức xử phạt đối với pháp nhân thương mại bao gồm phạt tiền hoặc đình chỉ hoạt động (có thời hạn hoặc vĩnh viễn) hoặc bị cấm huy động vốn.

 

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
Giám Đốc –Hãng Luật TGS LawFirm
Địa chỉ: Số 5 Ngách 24 – Ngõ 1 – Trần Quốc Hoàn, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội
Số di động: 0918 368 772
Email: contact@newvisionlaw.com.vn