Luật sư và bạn đọc: Hành vi khai thác trái phép cảnh quan, môi trường rừng

BVR&MT –Độc giả hỏi: Gần đây, tôi thấy có một vài cá nhân, tổ chức tự ý thu tiền cho các khách đến tham quan, chụp ảnh. Họ chỉ dựng lên các chòi, lán và một vài xích đu để phục vụ cho các bạn trẻ tới chụp ảnh. Khi được hỏi tới giấy tờ thì họ lấp liếm cho qua. Tôi muốn hỏi việc họ làm như thế có bị nhà nước cấm hay không?

Ý kiến của Luật sư Hãng Luật TGS LawFirm:

Theo như bạn trình bày thì việc các cá nhân, tổ chức tự ý thu tiền cho khách tham quan rừng và chụp ảnh là hành vi tự phát, chứ không có giấy tờ gì của phía cơ quan nhà nước.

Theo quy định tại Nghị định số 09/VBHN-BNNPTNT ra ngày 06/07/2017 quy định mức xử phạt hành chính về quản lý rừng, phát triển rừng, bảo vệ rừng và quản lý lâm sản:

Điều 9. Khai thác trái phép cảnh quan, môi trường và các dịch vụ lâm nghiệp

Người có hành vi khai thác trái phép cảnh quan, môi trường và các dịch vụ lâm nghiệp bị xử phạt như sau:

…..

  1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức sản xuất, làm dịch vụ, kinh doanh trái phép trong rừng.
  2. Biện pháp khắc phục hậu quả

……

  1. b) Buộc áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại Điểm b, c Khoản 1 Điều 28 Luật xử lý vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Khoản 3 Điều này.”

Các biện pháp khắc phục hậu quả tại Điều 28 Luật xử lý vi phạm hành chính cụ thể bao gồm:

Điều 28. Các biện pháp khắc phục hậu quả và nguyên tắc áp dụng

  1. Các biện pháp khắc phục hậu quả bao gồm:

….

  1. b) Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng không có giấy phép hoặc xây dựng không đúng với giấy phép;
  2. c) Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường, lây lan dịch bệnh;”

Như vậy, đối với hành vi tự ý làm dịch vụ, kinh doanh trái phép trong rừng mà bạn nhắc đến bên trên, cá nhân, tổ chức có thể phải chịu mức phạt từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, đồng thời phải tháo dỡ các công trình chòi, lán mà họ đã xây dựng trước đó để phục vụ mục đích kinh doanh của mình.

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Giám Đốc –Hãng Luật TGS LawFirm

Địa chỉ: Số 9 Ngách 6A – Ngõ 6 – Phạm Văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội

Số di động: 0918 368 772

Email: contact@newvisionlaw.com.vn